ภาพยนตร์ผลงานกำกับของ "พจน์ อานนท์" ที่เน้นความบันเทิงในสูตร "ผี ตลก กระเทย" (อาจจะเว้นไว้สักเรื่องสองเรื่องอย่าง "เพื่อน...กูรักมึงว่ะ"กับ "18 ฝน คนอันตราย") รวมทั้งตอบสนองต่อกระแสสังคมในห้วงนั้นๆ อย่างรวดเร็ว ในแง่หนึ่ง "หนังพจน์ อานันท์" ตอบสนองความบันเทิงแบบวัฒนธรรมมวลชน ขณะเดียวกันการผลิตซ้ำ ตีตรา สร้างภาพเหมารวม จะส่งเสริมการเลือกปฏิบัติต่อชนกลุ่มน้อยในสังคมมากหรือน้อยเพียงใด
ทั้งหมดนี้ติดตามได้ใน "หมายเหตุประเพทไทย" สัปดาห์นี้ คำ ผกา และชานันท์ ยอดหงษ์ พูดคุยพบกับแขกรับเชิญ ภาวิน มาลัยวงศ์ จากคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
ติดตามรายการหมายเหตุประเพทไทยย้อนหลังที่
เฟสบุ๊ค https://www.facebook.com/maihetpraphetthai
หรือลงทะเบียนรับชมที่ https://youtube.com/prachatai
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)