ประมวลภาพและวิดีโอตั้งแต่วันที่ชุมชนป้อมมหากาฬตัดสินใจปิดตัว และย้ายออกจากพื้นที่ เสียงสะท้อนจากคนใน คนนอกชุมชน ไปจนถึงการขนย้ายแมวเหมียวไร้บ้าน
1 พ.ค. 2561 เป็นเวลาราวสองสัปดาห์แล้วหลังจากชาวชุมชนป้อมมหากาฬที่ยังคงปักหลักอยู่หลังกำแพง ตัดสินใจปิดชุมชนและย้ายออก เปิดพื้นที่ให้ทาง กทม. ปรับพื้นที่เพื่อทำสวนสาธารณะ ประชาไทรวบรวมภาพและวิดีโอในวันที่ชุมชนปิดตัว และสภาพพื้นที่ที่เปลี่ยนไปในวันที่บ้านเก่าแก่และวิถีชีวิตชุมชนจะถูกแทนที่ด้วยสวนสาธารณะ
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)