คุณากร ชี้แจงกรณีถูกกล่าวหาเรียกรับเงิน ระบุตนเข้าใจผิดว่าต้องใช้หมายจับตัวจริง จึงพูดเรื่องค่าเดินทางนำไปส่ง
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
12 ก.ค. 2567 จากกรณีที่สำนักข่าวประชาไทได้เผยแพร่บทสัมภาษณ์ 'เรเน่' พุทธพงศ์ กลิ่นยี่โถ ผู้ลี้ภัยทางการเมืองชาวไทย ชื่อ "ชีวิตที่ยังไร้สถานะของ ‘เรเน่’ หญิงข้ามเพศที่ต้องลี้ภัยแค่จากโพสต์ไวรัลของตัวเอง" เมื่อ 9 ก.ค.ที่ผ่านมา
โดยในบทสัมภาษณ์มีการกล่าวถึง ทนายไวท์ หรือ คุณากร มั่นนทีรัย อดีตทนายความอาสาของศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน ในประเด็นปัญหาการขอเอกสารของผู้ลี้ภัยนั้น
วันนี้ (12 ก.ค.) เวลา 18.37 น. คุณากร มั่นนทีรัย ซึ่งปัจจุบันมีตำแหน่งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนนทบุรี เขต 6 พรรคก้าวไกล ได้เผยแพร่แถลงการณ์ชี้แจงทางเฟซบุ๊กและเอกซ์ (ชื่อเดิมทวิตเตอร์) โดยมีเนื้อหาดังต่อไปนี้
![](https://live.staticflickr.com/65535/53851925066_f803435bf7_b.jpg)
คําแถลงการณ์ กรณีเรเน่ พุทธพงศ์ กลิ่นยี่โถ่
ตามที่สํานักข่าวประชาไท เผยแพร่บทสัมภาษณ์ของคุณเรเน่ พุทธพงศ์ กลิ่นยี่โถ่ เมื่อวันที่ 9 กรกฎาคม 2567 ซึ่งมีประเด็นกล่าวถึงผมในส่วนของการประสานขอเอกสารหมายจับ
ผมต้องขอโทษคุณเรเน่ต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และขอโทษพี่น้องประชาชนที่อาจรู้สึกไม่ มั่นใจหรือผิดหวังในตัวผม โดยขอชี้แจงข้อเท็จจริงต่อกรณีนี้ ดังต่อไปนี้ครับ
1. ในช่วงปีพ.ศ. 2564-2565 ผมเคยเป็นทนายความผู้รับผิดชอบคดีของคุณเรเน่ ผ่านศูนย์ ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน คุณเรเน่มีการประสานมาขอหมายจับจากผมจริง แต่เนื่องจากผม เข้าใจว่าเอกสารหมายจับเป็นเอกสารสําคัญ ต้องส่งมอบให้คุณเรเน่เป็นเอกสารต้นฉบับอย่างเดียว เท่านั้น หากส่งเป็นไฟล์ดิจิทัล อาจไม่สามารถใช้ได้ อีกทั้งเข้าใจว่าคุณเรเน่มีที่อยู่ในต่างประเทศที่ ไม่แน่นอน จึงไม่สามารถส่งเอกสารทางไปรษณีย์ให้ได้ ซึ่งเรื่องนี้ในเวลาต่อมา ผมทราบแล้วว่าเป็น ความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน
2. อย่างไรก็ตาม เมื่อเข้าใจเช่นนั้นในขณะนั้น ผมจึงพูดคุยกับคุณเรเน่เกี่ยวกับค่าเดินทาง ไปประเทศที่คุณเรเน่พํานักอยู่ เพื่อจะให้บุคคลที่สามที่ไว้ใจได้ นําส่งเอกสารให้คุณเรเน่ หรือคุณ เรเน่สามารถหาบุคคลที่ไว้ใจ มารับเอกสาร
3. ต่อมา ผมได้ชี้แจงเหตุการณ์นี้ต่อศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน รวมถึงพูดคุยกับ คุณเรเน่แล้ว เมื่อคุณเรเน่ติดต่อมา ผมจึงนําเอกสารสํานวนทางคดีทั้งหมดมอบให้ศูนย์ ทนายความฯ เพื่อให้คุณเรเน่สามารถประสานงานติดต่อด้วยตนเองต่อไป
นายคุณากร มั่นนทีรัย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนนทบุรี เขต 6
พรรคก้าวไกล
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)