23 พ.ค. 2557 กลุ่มนักศึกษาและประชาชนราว 70-80 คน นำโดยกลุ่มธรรมศาสตร์เสรีเพื่อประชาธิปไตย เดินขบวนจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ไปยังอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย เพื่อทำกิจกรรมคัดค้านการรัฐประหาร โดยใช้ชื่อกิจกรรมว่า “การร่วมตามหานกพิราบ”
โดยล่าสุด ทหารยังไม่ได้เข้ามาขัดขวางการทำกิจกรรม แต่เมื่อขบวนได้เดินทางมาบริเวณใกล้สี่แยกคอกวัว ทหารได้เข้ามาเจรจามิให้เดินขบวนไปยังอนุสาวรีย์ เนื่องจากอ้างว่ากลัวเกิดการปะทะและความรุนแรง
![](https://farm6.staticflickr.com/5075/14062523029_a8b8ccd155.jpg)
![](https://farm6.staticflickr.com/5577/14062523199_b3c4bd3059.jpg)
![](https://farm6.staticflickr.com/5316/14269343233_b80765f462_o.jpg)
![](https://farm6.staticflickr.com/5546/14246970082_e3398d4e78.jpg)
![](https://farm3.staticflickr.com/2904/14246970402_f4b520fd7d.jpg)
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)