เชียงใหม่จัด "ยืนหยุดทรราช" สัปดาห์ที่ 82 เรียกร้องสิทธิประกันตัวให้แก่ผู้ต้องขังคดีการเมือง ด้านเครือข่ายสิทธิมนุษยชนดันร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมประชาชน มุ่งนิรโทษกรรมให้กับ "ประชาชน" ที่ถูกดำเนินคดีการเมืองทุกกลุ่ม
29 ม.ค. 2567 เมื่อวันที่ 27 ม.ค. ที่ผ่านมา เวลา 17.00 - 18.12 น. กลุ่ม ‘We, The People’ จัดกิจกรรม "ยืนหยุดทรราช" เชียงใหม่ เป็นสัปดาห์ที่ 82 ที่บริเวณลานท่าแพ เพื่อเรียกร้องสิทธิประกันตัวให้แก่ผู้ต้องขังคดีการเมือง เครือข่ายสิทธิมนุษยชนดันร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมประชาชน โดยมีการเปิดประชาชนร่วมลงชื่อเห็นด้วยกับร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมประชาชน ทั้งทางออนไลน์และออฟไลน์ ตั้งแต่วันที่ 1 – 14 ก.พ. 2567 ก่อนจะเสนอร่างฯ เข้าสภาต่อไป
iLaw หนึ่งในเครือข่ายสิทธิมนุษยชนที่ดันร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมดังกล่าว ระบุว่า ร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมประชาชน มีจุดมุ่งหมายนิรโทษกรรมให้กับ ‘ประชาชน’ ผู้ถูกดำเนินคดีจากการแสดงออกทางการเมืองทุกกลุ่ม ทุกจุดยืน นับรวมคดีที่เกิดขึ้นตั้งแต่ปี 2549 จนถึงวันที่ พ.ร.บ.ถูกบังคับใช้ นิรโทษกรรมความผิดที่เกิดขึ้นทั้งข้อหามาตรา 112, ฝ่าฝืนคำสั่งคณะรัฐประหาร, ฝ่าฝืน พ.ร.บ.ชุมนุมฯ, ฝ่าฝืน พ.ร.ก.ฉุกเฉินฯ, พ.ร.บ.ประชามติฯ
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)