เมื่อ 16 พ.ค. 67 ศาลยังไม่ให้ปล่อยตัวชั่วคราว ทานตะวัน และณัฐนนท์ นักกิจกรรมที่ถูกกล่าวหาด้วย มาตรา 116 จากกรณีไลฟ์สดและบีบแตรตำรวจรักษาความปลอดภัยขบวนเสด็จ ระบุไม่มีเหตุให้เปลี่ยนแปลงคำสั่ง ทั้งนี้ 2 นักกิจกรรมถูกคุมขังมาแล้ว 94 วัน ตั้งแต่ 14 ก.พ. 67 เป็นต้นมา
17 พ.ค. 2567 บัญชี X ศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน รายงานวานนี้ (16 พ.ค.) ศาลมีคำสั่งยกคำร้องปล่อยตัวชั่วคราวของนักกิจกรรม ทานตะวัน ตัวตุลานนท์ และณัฐนนท์ ไชยมหาบุตร ซึ่งถูกควบคุมตัวจากคดีมาตรา 116 และ พ.ร.บ.คอมฯ จากการไลฟ์สดทะเลาะและมีการบีบแตรตำรวจรักษาความปลอดภัยขบวนเสด็จ เมื่อ 7 ก.พ. 2567 ที่ผ่านมา
16.30 น. ศาลอาญามีคำสั่ง #ยกคำร้อง การประกันตัว “ตะวัน” และ “แฟรงค์” อีกครั้ง ระบุว่ายังไม่มีเหตุอันควรเปลี่ยนแปลงคำสั่งเดิม หลังทนายความยื่นขอประกันตัวไปเมื่อช่วงเช้าของวันนี้
ตะวันและแฟรงค์ถูกกล่าวหาในคดี #ม116 #พรบคอม กรณีถูกกล่าวหาว่าบีบแตรใส่ขบวนเสด็จ… pic.twitter.com/kSIf6ebUiR— TLHR / ศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน (@TLHR2014) May 16, 2024
เมื่อเวลา 16.30 น. ศาลไม่อนุญาตให้ประกันตัว โดยระบุเหตุผลว่าไม่มีเหตุให้เปลี่ยนแปลงคำสั่งเดิม
ทั้งสองนักกิจกรรมเข้าแสดงตัวให้ตำรวจแสดงหมายจับกุมที่หน้าศาลอาญา รัชดาภิเษก เมื่อวันที่ 13 ก.พ. 2567 โดยทานตะวัน ตัวตุลานนท์ ถูกนำตัวไปสอบสวน และฝากขังที่ สน.ฉลองกรุง และ ณัฐนนท์ ถูกสอบสวน และฝากขังที่ สน.ดินแดง เป็นเวลา 1 คืน
เมื่อ 14 ก.พ. 2567 ทั้งคู่ถูกนำตัวมาฝากขังที่ ศาลอาญา รัชดาฯ และศาลมีคำสั่งอนุญาตฝากขัง และไม่ให้ประกันตัวทั้ง 2 คน ปัจจุบันทั้งคู่ถูกคุมขังตั้งแต่เมื่อวันที่ 14 ก.พ. จนถึง 17 พ.ค. 2567 รวมระยะเวลา 94 วันแล้ว
ทั้งนี้ นับตั้งแต่ปี 2563 เป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน มีประชาชนถูกคุมขังด้วยข้อหาทางการเมืองอย่างน้อย 43 ราย แบ่งเป็นคดีนักโทษเด็ดขาด 16 ราย แบ่งเป็นคดีความเด็ดขาด มาตรา 112 จำนวน 7 ราย และคดีความอื่นๆ 9 ราย
ขณะที่กำลังสู้คดีความตอนนี้มี 26 ราย แบ่งเป็นคดีความมาตรา 112 จำนวน 18 ราย คดีมาตรา 116 จำนวน 2 ราย และคดีอื่นๆ 7 ราย นอกจากนี้ เป็นคดีเยาวชนอีก 1 คดี โดยคดีนี้เป็นคดีความมาตรา 112
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)