ประมวลเหตุการณ์ #ม็อบ24มิถุนา ที่สกายวอล์ค แยกปทุมวันตั้งแต่เวลา 17.00-20.35 น. จัดโดยกลุ่มคณะราษฎร สานต่อกิจกรรมช่วงเช้า อ่านประกาศคณะราษฎรยามเย็น พร้อมยืนยันเดินหน้าดันเพดาน
24 มิ.ย. 2564 ผู้สื่อข่าวรายงานว่าช่วงเย็นวันนี้ (24 มิ.ย. 2564) ประชาชนทยอยเดินทางมายังบริเวณสกายวอล์ค แยกปทุมวัน เพื่อเข้าร่วมกิจกรรม #ราษฎรยืนยันดันเพดาน เนื่องในวาระครบรอบ 89 ปี เหตุการณ์อภิวัฒน์สยาม 2475 โดยเวลา 17.15 น. ผกก.สน.ปทุมวัน เดินทางมาที่บริเวณสกายวอล์คเพื่ออ่านข้อกำหนดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉินฯ ระบุว่าห้ามรวมตัวเกิน 50 คนโดยไม่ได้รับอนุญาต ท่ามกลางเสียงแสดงความไม่พอใจของประชาชน ขณะที่กลุ่มราษฎรประกาศสวนให้ตำรวจปฏิบัติตามคำสั่งราษฎร เนื่องจาก พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมไม่มีความชอบธรรมในการดำรงตำแหน่ง ต่อมาเวลา 17.20 น. ผกก.สน.ปทุมวัน ได้เดินไปที่หน้าโต๊ะลงชื่อแก้รัฐธรรมนูญของกลุ่ม Re-Solution เพื่ออ่านข้อกำหนดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉินฯ ขณะที่ตัวแทนกลุ่มชี้ว่าการกระทำของทางกลุ่มเป็นการใช้สิทธิตามกฎหมาย มีการเว้นระยะห่าง มีอุปกรณ์ป้องกันโรค และหวังว่าตำรวจจะปฏิบัติตามกฎหมายเช่นกัน
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267951286_7a25078af9_b.jpg)
เวลา 17.38 น. วรรณวลี ธรรมสัตยา หรือตี้ พะเยา ขึ้นปราศรัยกายวอล์คแยกปทุมวันเรื่องการปฏิรูปสถาบันกษัตริย์ โดยระบุว่าการถูกดำเนินคดีตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 112 กลายเป็นเรื่องปกติในประเทศนี้ ไม่เว้นแม้แต่เด็กอายุ 14 ปี ทั้งที่เราไม่เคยบอกเลยว่าเราจะลดอำนาจกษัตริย์หรือปฏิวัติ แต่กลับถูกคุกคาม คุมขัง แต่ไม่มีใครอธิบายหรือพูดคุยด้วยเหตุผล วรรณวลีย้ำเหตุผลที่ต้องปฏิรูปสถาบันกษัตริย์ว่าที่ผ่านมาเราสู้เรื่องการไล่นายกรัฐมนตรี แก้รัฐธรรมนูญมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังต้องสู้เรื่องเดิม แปลว่าปัญหายังมีอยู่ วันนี้เราจึงไม่ลดเพดาน เพื่อไม่ให้ลูกหลานต้องออกมาสู้เรื่องเดิมอีก
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267213037_d6650ecbd4_b.jpg)
"วันนี้เราไม่ได้ท้าชนเทวดายักษ์ใหญ่ที่ไหน แต่เราท้าชนคนที่ตายได้เหมือนกัน" วรรณวลีกล่าว พร้อมทิ้งท้ายว่า ก่อนจะจับเธอกลับไปอยู่ในเรือนจำ ช่วยป้องกันโควิด-19 ให้ได้ก่อน เพราะเธอไม่อยากเข้าไปติดโควิด-19
เวลา 18.00 น. กลุ่มราษฎรเปิดเพลงวันชาติที่สกายวอล์คแยกปทุมวัน ประชาชนร่วมยืนชูสามนิ้วและตะโกน "ศักดินาจงพินาศ ประชาราษฎร์จงเจริญ"
เวลา 18.15 น. พรหมศร วีระธรรมจารี หรือฟ้า จากกลุ่มราษฎรมูเตลู ขึ้นปราศรัยพร้อมโชว์ชิ้นส่วนอนุสาวรีย์ปราบกบฏ พร้อมอธิบายว่าอนุสาวรีย์นี้สร้างเพื่อรำลึกถึงการปราบกบฏบวรเดช หลังจากนั้นมีการสร้างวัดประชาธิปไตยไว้ใกล้กัน ซึ่งปัจจุบันคือวัดพระศรีมหาธาตุฯ บางเขน สถานที่แห่งนี้เป็นที่เก็บอัฐิของคณะราษฎร ถ้าไม่มีพวกเขา เราก็คงไม่มีกระดูกสันหลังในวันนี้ นอกจากนี้ พรหมศรยังชวนจับตาการแก้ไขรัฐธรรมนูญว่าจะคงเจตนารมณ์การปฏิวัติ 2475 ไว้ได้หรือไม่ เพราะผ่านมาแล้ว 89 ปี ไทยยังไม่เคยมีประชาธิปไตยที่แท้จริง พร้อมย้ำว่าไม่เอานายกฯ คนนอก และขอให้ ส.ว. หยุดกินภาษีประชาชน
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267220157_527fbeb461_b.jpg)
เวลา 18.30 น. มีมี่ แอดมินเพจ Feminist FooFoo และพลอย ตัวแทนเยาวชนและนักเรียน ขึ้นปราศรัย โดยพูดถึงร่าง พ.ร.บ.การศึกษาฯ ของกระทรวงศึกษาธิการว่าเป็นผลผลิตของรัฐธรรมนูญ พ.ศ.2560 ที่นักเรียนไม่ต้องการ เพราะบังคับปลูกฝังความเป็นชาตินิยมโดยไม่คำนึงถึงความหลากหลายและกลุ่มชาติพันธุ์ พร้อมย้ำว่าเด็กและเยาวชนควรมีส่วนร่วมในกฎหมายที่จะบังคับใช้แก่ประชาชน หลังร่างรัฐธรรมนูญของฝ่ายค้านและประชาชนถูกปัดตกออกจากสภา
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267951316_cbd00bd4c7_b.jpg)
ในเวลาเดียวกันนั้น ปิยบุตร แสงกนกกุล เลขาธิการคณะก้าวหน้า และพริษฐ์ วัชรสินธุ ผู้ร่วมก่อตั้งกลุ่มรัฐธรรมนูญก้าวหน้า ในฐานะแกนนำกลุ่ม Re-Solution นั่งโต๊ะรวบรวมรายชื่อแก้รัฐธรรมนูญที่หน้าหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร
ในเวลาต่อมา สมาชิกแนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุมทยอยขึ้นปราศรัยบริเวณสกายวอล์ค โดยพูดถึงเหตุผลที่ต้องปฏิรูปสถาบันกษัตริย์ พร้อมชวนชูนิ้วกลางและพูดว่า "สมบูรณาญาสิทธิราชย์จงพินาศ ประชาธิปไตยจงเจริญ"
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267951121_11fdf83e4c_b.jpg)
เวลาประมาณ 18.55 น. ไชยอมร แก้ววิบูลย์พันธุ์ หรือแอมมี่ เดอะบอททอมบลูส์ ขึ้นร้องเพลง 12345 I Love you พร้อมระบุว่าเป็นเพลงป็อปเพลงแรกที่โดนแจ้งความ ม.112
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267212757_1045d14ce6_b.jpg)
ประมาณ 18.55 น. แอมมี่ขึ้นร้องเพลง 12345 I Love you พร้อมระบุว่าเป็นเพลงป็อปเพลงแรกที่โดน #ม112 #ม็อบ24มิถุนา pic.twitter.com/AEH6J73Ddm
— prachatai (@prachatai) June 24, 2021
ต่อมา เบนจา อะปัญ นักศึกษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์และสมาชิกแนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุม ขึ้นปราศรัย โดยกล่าวว่า 24 มิ.ย. ควรเป็นวันชาติ เพราะชาติคือเราทุกคน ไม่ใช่แค่กษัตริย์ แต่หลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองมีความพยายามทำลายความทรงจำ 2475 พร้อมตั้งคำถามว่าไม่รักกษัตริย์ผิดหรือไม่ เมื่อความรักบังคับกันไม่ได้
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267212832_664e69fa5a_b.jpg)
เวลา 19.20 น. พริษฐ์ ชิวารักษ์ หรือเพนกวิน ขึ้นปราศรัย โดยกล่าวว่า เป็นเวลา 4 เดือนที่เราไม่ได้พบกัน แม้เราจะไม่ได้พบกันนานเท่าใด แต่หัวใจรักประชาธิปไตยของทุกคนยังเหมือนเดิม วันที่ 24 มิ.ย. เป็นวันสำคัญของพี่น้องที่เรียกตัวเองว่า ฝ่ายประชาธิปไตย วันนี้คือ วันชาติ ที่เป็นวันของประชาชน วันนี้อาจปราศรัยไม่ดุดันเหมือนเดิม เพราะเรี่ยวแรงยังกลับมาไม่เต็มที่ ก่อนจจะกล่าวว่า คณะราษฎร 2475 เคยต้องต่อสู้อย่างไร ราษฎรในวันนี้ก็ยังต้องต่อสู้เหมือนเดิม ปัญหาสังคมการเมืองในยุคนั้นยังสืบต่อมาจนถึงปัจจุบัน
![](https://live.staticflickr.com/65535/51267951231_f4a8e5ebe1_b.jpg)
พริษฐ์ กล่าวต่ออีกว่าเราต้องสู้ต่อด้วย 3 ข้อเสนอของเรา และช่วยกันรื้อนั่งร้านที่ค้ำยันระบบเก่าที่เป็นสิ่งสมมติ พร้อมประกาศกินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง ย่างทีละก้าว และจะเดินหน้าไล่ พล.อ.ประยุทธ์ เพื่อปฏิรูปสถาบันกษัตริย์ พร้อมปฏิญาณว่า ไม่ว่าจะต้องเสียสละอะไรมากกว่านี้ เพื่อให้ พล.อ.ประยุทธ์และพวกออกจากการเมือง เพื่อแก้รัฐธรรมนูญ และปฏิรูปสถาบันกษัตริย์ เราจะเป็นพี่น้องสู้เคียงบ่าเคียงไหล่กัน หลังจากนั้นมีการยิงเลเซอร์ภาพหมุดคณะราษฎรบนกำแพงหอศิลป์ฯ
![](https://live.staticflickr.com/65535/51268680549_af76628c26_b.jpg)
เวลา 19.45 น. ประชาชนร่วมอ่านแถลงการณ์คณะราษฎรที่สกายวอล์คแยกปทุมวัน ขณะที่ด้านสกายวอล์คฝั่งใกล้ทางเข้าสถานีสนามกีฬาแห่งชาติ มีผู้จุดเทียนวางเป็นเลข 2475
![](https://live.staticflickr.com/65535/51268155318_76f92f25ed_b.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/51268700809_730c6a5814_b.jpg)
เวลา 20.20 น. ปนัสยา สิทธิจิรวัฒนกุล หรือรุ้ง กล่าวปราศรัยว่าประชาชนคนธรรมดาสามารถต่อสู้ต่อไปได้ด้วยหลักการประชาธิปไตย แม้จะมีวิธีต่างกัน แต่ไม่ว่าจะทำอะไร มันคือความเคลื่อนไหวที่ไม่สิ้นสุดของขบวนการประชาธิปไตย และนั่นทำให้เรายังมีหวัง
"วันนี้เป็นวันที่เรามีรัฐธรรมนูญฉบับแรก รากฐานในการพัฒนาให้แก่ประเทศไทย ขอบคุณคณะราษฎรที่ร่วมกันอภิวัฒน์จนทำให้เป็นรากฐานจนถึงปัจจุบัน เราฝันถึงการศึกษา รัฐสวัสดิการ การที่ทุกคนจะได้มีข้าวกินทุกมื้อเราฝันถึงทุกคนได้มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์เท่าเทียมกัน ในทุกการเคลื่อนไหวและการต่อสู้ของเรา หลายอย่างเราอาจจะถูกบั่นทอนด้วย กฎหมายที่ไม่ชอบธรรม การกักขังที่ทรมาน เราอาจจะถูกด่าทอ เพียงเพราะเราคิดไม่เหมือนกัน แต่นั่นมันจะผิดอะไรในเมื่อมันคือความหลากหลาย"
![](https://live.staticflickr.com/65535/51268680279_18dee2f690_b.jpg)
"สิ่งเหล่านี้เราต่างผ่านกันมา เราทุกคนมีฝัน ถ้าเราทุกคนต่างมีฝัน เราก็น่าจะทำความฝันให้เป็นจริงพร้อมกัน แต่สุดท้ายเราไม่ใช้ ส.ส. คนมีอำนาจ อภิสิทธิชน หรือศักดินา เราจะทำอะไรได้บ้าง สุดท้ายแล้วเราเป็นเพียงประชาชนคนหนึ่งคนธรรมดา การเปลี่ยนแปลงมันทำได้ด้วยการพูดในสิ่งที่คิด เรามีความคิดเห็นอย่างไร เราอยากทำอะไร เราล้วนแต่มีวิธีการแตกต่างกันในการต่อสู้ หลายคนออกมาชุมนุม หลายคนใช้โซเชียลมีเดีย นั่นทำให้การต่อสู้ของพวกเรามีความหวังอยู่ หลายคนมองว่า คนไม่มากเท่าปีที่แล้ว การเคลื่อนไหวช้าลง แต่สุดท้ายแล้วเราอยากจะบอกทุกคนว่า อย่าเพิ่งหมดกำลังใจ การไปช้าที่มั่นคงจะดีกว่า ไม่ว่าวันนี้อาจจะมีคนไม่เห็นด้วย แต่ความคิดคนเปลี่ยนได้ตลอดเวลา ทุกคนไม่ได้เดียวดายใต้ฟ้ากว้าง" ปนัสยากล่าว พร้อมขอให้วันนี้เป็นหมุดหมายว่าเราจะยังต่อสู้ร่วมกัน ให้ พล.อ.ประยุทธ์ออกไป แก้รัฐธรรมนูญ ได้ทุกหมวดทุกมาตรา โดย ส.ส.ร. ต้องมาจากประชาชน และปฏิรูปสถาบันกษัตริย์ พร้อมกล่าวสุขสันต์วันชาติของประชาชน
"วันนี้ 89 ปีอภิวัฒน์สยาม การต่อสู้ของเรายังไม่จบและมันยังไม่สิ้นสุด เราขอให้วันนี้เป็นหมุดหมายว่า พวกเราจะยืนยันร่วมกันในข้อเรียกร้อง 3 ข้อ เดินไปด้วยกัน และสุดท้ายเราจะชนะไปด้วยกัน" ปนัสยากล่าว
ต่อมาเวลา 20.35 น. ธัชพงศ์ แกดำ หรือบอย ผู้นำการเดินขบวนจากอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยไปรัฐสภาเมื่อเช้าวันนี้ได้ประกาศสุขสันต์วันชาติไทย พร้อมประกาศยุติกิจกรรม #ม็อบ24มิถุนา และขอให้ตำรวจช่วยอำนวยความสะดวกให้ประชาชนทยอยเดินทางกลับอย่างปลอดภัย
- ข่าว
- การเมือง
- สิทธิมนุษยชน
- ม็อบ24มิถุนา
- แนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุม
- คณะราษฎร
- 24 มิถุนายน 2475
- อภิวัฒน์ 2475
- สกายวอล์ค
- แยกปทุมวัน
- ปฏิรูปสถาบันกษัตริย์
- แก้รัฐธรรมนูญ
- พริษฐ์ ชิวารักษ์
- ปนัสยา สิทธิจิรวัฒนกุล
- ไชยอมร แก้ววิบูลย์พันธุ์
- แอมมี่ The Bottom Blues
- เบนจา อะปัญ
- พรหมศร วีระธรรมจารี
- มีมี่
- ตี้ พะเยา
- วรรณวลี ธรรมสัตยา
![สแกน QR Code เพื่อร่วมบริจาคเงินให้กับประชาไท](https://img.pct.fyi/uploads/big/50cd36632778858506956587c3cd91f7.png)
ร่วมบริจาคเงิน สนับสนุน ประชาไท โอนเงิน กรุงไทย 091-0-10432-8 "มูลนิธิสื่อเพื่อการศึกษาของชุมชน FCEM" หรือ โอนผ่าน PayPal / บัตรเครดิต (รายงานยอดบริจาคสนับสนุน)